สรุปผลการแข่งขันของเขตพื้นที่
สำนักบริหารงานการศึกษาพิเศษ

งานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ระดับภาคกลางและภาคตะวันออก การศึกษาพิเศษ(เฉพาะทาง)
ณ โรงเรียนระยองปัญญานุกูล และศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัดระยอง
ระหว่าง วันที่ 10-12 ธันวาคม พ.ศ. 2555

ลำดับ หมวดหมู่ รายการ คะแนน เหรียญ อันดับ โรงเรียน นักเรียน ครู
1 ภาษาไทย การเล่านิทานประกอบสื่อ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ปฐมวัย 72.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดชลบุรี 1. เด็กหญิงวรการต์  ธีระนิติพันธ์
 
1. นางสาวอุตสาห์  เสมียะ
 
2 ภาษาไทย เขียนตามคำบอก ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.4-ป.6 15 เข้าร่วม รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายกฤษฎา  ธัญญวนิชพงษ์
 
1. นางกรกนก  ศิริวงษ์
 
3 ภาษาไทย จินตลีลาเพลงภาษามือ (เพลงอิสระ) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 88 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. นายณรงค์  ทองชำนาญ
2. เด็กชายณัฐนันท์  จันทรพันธ์
3. เด็กหญิงนันทวัน  จำปาละ
4. เด็กชายนาวิน  ป้อมสีเขียว
5. เด็กหญิงบุญพิทักษ์  เดิมทำรัมย์
6. เด็กหญิงศรัญญา  เสนอใจ
7. นางสาวสุกัญญา  ยิ้มศิริ
 
1. นางสาวชนิดา  ศรีเมือง
2. นางสาวพจนีย์  หัวข้อ
3. นายอุทัยวรรณ  ศรีตะปัญญะ
 
4 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 89 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาเทพรัตน์ 1. เด็กชายขวัญชัย  จิตรวารีกุล
 
1. นางขวัญแพร  สิทธินนท์วรกุล
 
5 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 89 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. นางสาวนิจนิรันดร์  วีระศิริรัตน์
 
1. นางบังอร  จำปาทอง
 
6 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 88 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. นางสาวสุภัสสร  แก้วศรีั
 
1. นางสาวจิราภรณ์  ฉัตรทอง
 
7 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ป.1-ป.6 82.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายกิตติพร  กลิ่นบุญรัตน์
 
1. นายจุมพล  บุญฉ่ำ
 
8 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 78.8 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวสุธาทิพย์  ชาลวัณกุมภีร์
 
1. นางสาวอรุณี  สุขประเสริฐ
 
9 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 78.83 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. นางสาวณิชาภัทร  ธาวนพงษ์
 
1. นายทศพร  คงทอง
 
10 ภาษาไทย คัดลายมือ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 80 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายธนกร  ฟักทับ
 
1. นายเพ็ญ  ทองมหา
 
11 ภาษาไทย เขียนเรื่องจากภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 80 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. เด็กหญิงศรัญญา  เสนอใจ
 
1. นางนิธิมา  ชาวเพ็ชร
 
12 ภาษาไทย เขียนเรื่องจากภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 86.67 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. เด็กชายวัชรพงษ์  คุ้มวงศ์
 
1. นางสาวสุนิสา  แสงอนันต์
 
13 ภาษาไทย เขียนเรื่องจากภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 89.333 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาเทพรัตน์ 1. นางสาวจอมขวัญ  มูลสุวรรณ์
 
1. นางขวัญแพร  สิทธินนท์วรกุล
 
14 ภาษาไทย การเล่าเรื่องด้วยภาษามือ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 86 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนนทบุรี 1. เด็กชายธนกฤต  ไกลทุกข์
 
1. นางสาวจิราพร  สาครอร่ามเรือง
 
15 ภาษาไทย การอ่านออกเสียง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 77.3 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. เด็กชายปาน  ดีเส็ง
 
1. นางสาวศิริลักษณ์  แนวทอง
 
16 ภาษาไทย การอ่านออกเสียง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 82.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. นางสาวภรณ์ธิดา  เฉิดฉาย
 
1. นางสาวศิริลักษณ์  แนวทอง
 
17 ภาษาไทย การอ่านทำนองเสนาะ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 69 ทองแดง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนธรรมิกวิทยา จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายกันตภณ  นิลประดับ
 
1. นายไพศาล  เกิดสมจิตร
 
18 ภาษาไทย นักอ่านข่าวรุ่นเยาว์ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 76.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายสมศักดิ์  ชัยมา
 
1. นายเพ็ญ  ทองมหา
 
19 ภาษาไทย อ่านเบรลล์ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 72.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนธรรมิกวิทยา จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายโชคอนันต์  เอมลัพธ์
 
1. นางอัญชลิกา  ตนานนท์
 
20 ภาษาไทย อ่านเบรลล์ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ไม่กำหนดช่วงชั้น 81 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายกฤษฎา  ธัญญวนิชพงษ์
2. เด็กชายสมศักดิ์ฺ  ชัยมา
3. เด็กหญิงเพชรไพรินทร์  ลักษณะพล
 
1. นางทัศน์วรรณ  จันทร์ซิว
2. นายเพ็ญ  ทองมหา
 
21 ภาษาไทย การอ่านจับใจความ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 78 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายณัฐพล  ภู่ระหงษ์
 
1. นางทัศน์วรรณ  จันทร์ซิว
 
22 ภาษาไทย ประกวดเล่านิทาน ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 80 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนธรรมิกวิทยา จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายสิทธวีร์  ธนาสิริกุลพงศ์
 
1. นางสาวปิ่นอนงค์  เหมืองสอน
 
23 คณิตศาสตร์ การแข่งขันคณิตคิดเร็ว ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 46 เข้าร่วม รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายณัฐภัทร  ภู่ระหงษ์
 
1. นายเพ็ญ  ทองมหา
 
24 คณิตศาสตร์ โครงงานคณิตศาสตร์ (ประเภทโครงงานประดิษฐ์) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 85.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวจิราภรณ์  ป่านเพชร
2. นายภัคพล  ครีทอง
3. นางสาวรุ่งอรุณ  แสงสว่าง
 
1. นางสญามล  แสงดิษฐ์
2. นางสาวสินีนาถ  สัมฤทธิ์
 
25 คณิตศาสตร์ ศาสตร์คณิตในชีวิตประจำวัน ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 90 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายกฤษฎา  ธัญญวนิชพงษ์
2. เด็กชายณัฐพล  ภู่ระหงษ์
3. เด็กชายณัฐภัทร  ภู่ระหงษ์
 
1. นายศักดิ์ชัย  แซ่อัง
2. นายเพ็ญ  ทองมหา
 
26 วิทยาศาสตร์ โครงงานวิทยาศาสตร์ (ประเภทโครงงานประดิษฐ์) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 76.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนนทบุรี 1. นางสาวชฏาพร  สะสมทรัพย์
2. เด็กหญิงพนิดา  ทับทอง
3. นางสาวลีลาวดี  มีศิริ
 
1. นางมยุรา  ดวงปัญญา
 
27 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 85 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนกาญจนาภิเษกสมโภช 1. เด็กหญิงณัฐวดี  กี่สง่า
2. เด็กชายธัญธร  ชูพุทธพงศ์
 
1. นางสาวณัฐชยา  พิเคราะห์งาน
2. นางเบญวจรรณ  เหล่าประเสริฐ
 
28 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 81 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดชลบุรี 1. เด็กหญิงณชา  ธัญกานต์สกุล
2. เด็กชายสหรัฐ  ปานนิมิตร
 
1. นางจินดา  รัตนชัยสิทธิกุล
 
29 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 86.5 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นายขจรภพ  พันธุรัตน์
2. นางสาวจิราภรณ์  ป่านเพชร
 
1. นางกมลมาศ  แม้นเดช
2. นางนงคราญ  แก้วถึง
 
30 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ปฐมวัย 80.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายประตะพล  อนุชน
2. เด็กหญิงโสรยา  วงศ์เกิด
 
1. นางสาวพรพรรณ  แสนแปงวัง
2. นางสาววาสิฏฐี  มูลสุวรรณ
 
31 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ป.1-ป.6 82.68 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. เด็กชายกิตติพงษ์  คนใหญ่
2. เด็กหญิงอนุศรา  อุทัยฉาย
 
1. นางกมลมาศ  แม้นเดช
2. นางนงคราญ  แก้วถึง
 
32 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 76.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวกมลวัลย์  ใจอดทน
2. นายชนินทร์เดช  อรภักดี
 
1. นางกมลมาศ  แม้นเดช
2. นางนงคราญ  แก้วถึง
 
33 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดมารยาทงามอย่างไทย ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 76.37 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนฉะเชิงเทราปัญญานุกูล 1. นายรังสรรค์  ภักดีอุทธรณ์
2. นางสาวลูกปลา  จันทศรี
 
1. นางธิวาพร  เพชรศรีลักษณ์
2. นางสาวศิรประภา  ปราณี
 
34 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การแสดงละครคุณธรรม ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 73 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. เด็กหญิงชันษา   อันตะลาสีห์
2. เด็กหญิงดวงใจ   ขาวเหลือง
3. เด็กหญิงนภสร   เจริญสลุง
4. เด็กชายภัทรภณ   คัชฌากร
5. เด็กชายวรวุฒิ   พุ่มทอง
6. เด็กหญิงวิภาดา   เกศโอภาส
7. นางสาววิวรรณา   สังข์ทอง
8. เด็กหญิงอัมพวัน  เสนาฤทธิ์
9. นายอำนาจ   ทองขยาย
 
1. นางสาวนภัสนันท์   สงมา
2. นางสาวปิยานุช   เนียมหวาน
 
35 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การแสดงละครคุณธรรม ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ไม่กำหนดช่วงชั้น 89.67 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายกฤษฎา  นาสวน
2. นางสาวกาญจนา  ลีชวนค้า
3. นางสาวกาญจนา  ไชยลา
4. นายจารุกิตติ์  พูลวงศ์ญาติ
5. เด็กชายญาณวิทย์  เกียรติขุนทด
6. นายณัฐวุฒิ  เชยสิทธิ์
7. นายนพรัตน์  สร้อยสูงเนิน
8. นางสาวนันท์  ขุนทอง
9. นายพงศธร  เกตุแก้ว
10. นายพีรพล  เหมือนประสาสตร์
11. นายวรวิทย์  วงศิลา
12. นายอนันตชา  คำตัน
13. นางสาวเจนจิรา  เดชอุดม
14. นางสาวเยาวเรศ  ภู่ทอง
15. นายเอกพล  สุขสุรัตน์
 
1. นางสาวธัญวรัชย์  ศิลปวิสุทธิ์
2. นางสาวพาฝัน  นาคขุนทด
3. นายพิทักษ์  สุระชาติ
4. นางศรุดา  ทหารเพรียง
 
36 สุขศึกษา และพลศึกษา เต้นแอโรบิก ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 86.67 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. เด็กหญิงกนก  พลชัย
2. เด็กชายทศบม  อำมันทรง
3. เด็กหญิงธัญญาวัลย์  วะโหรัมย์
4. เด็กหญิงบณนิงา  พ่องแพร
5. เด็กหญิงวาสนา  สังข์ครุย
6. เด็กหญิงศุจิรัตน์  นิจจะนะ
7. เด็กหญิงอานิตยา  เปรมปริช
8. เด็กหญิงอานิตยา  บุญชา
 
1. นายพิทักษ์พงศ์  กาบสนิท
2. นายเอกภัท  เจริญสมัย
3. นางสาวโสมวิภา  พึ่งธรรม
 
37 สุขศึกษา และพลศึกษา เต้นแอโรบิก ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ไม่กำหนดช่วงชั้น 85.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. นางสาวกาญจนา  ลีชวนค้า
2. นางสาวกาญจนา  ไชยลา
3. เด็กชายญาณวิทย์  เกียรติขุนทด
4. นางสาวนันท์  ขุนทอง
5. นางสาวพัชสา  อินสระ
6. เด็กหญิงภัณทิรา  จันทะสงเคราะห์
7. นางสาวเจนจิรา  เดชอุดม
8. นางสาวเยาวเรศ  ภู่ทอง
 
1. นางสาวณิชาภา  สุขเสอี่ยม
2. นางสาวพาฝัน  นาคขุนทด
 
38 สุขศึกษา และพลศึกษา กิจกรรมเข้าจังหวะ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ปฐมวัย 75 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนระยองปัญญานุกูล 1. เด็กหญิงกมลพร  ดำละกอ
2. เด็กหญิงกมลพร  เจริญผา
3. เด็กชายวรชัย   กกฝ้าย
4. เด็กชายสุทธิชัย  อัมรี
5. เด็กชายอชิระ  กำจร
6. เด็กหญิงอาติกานต์  การเอนก
 
1. นายประดิษฐ์  เวหน
2. นางสาวยุพิน  แก้วกำจรจาย
 
39 สุขศึกษา และพลศึกษา การเต้นประกอบเพลงหางเครื่อง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ไม่กำหนดช่วงชั้น 92.16 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนระยองปัญญานุกูล 1. เด็กหญิงจิราวรรณ  อุบลเจริญ
2. นางสาวนัท  รุ่งเรือง
3. เด็กหญิงปภัสสร  รักษามั่น
4. นางสาวรมณีย์  คำสี
5. นายวชิราวุธ  จันทรเสนา
6. นางสาวศิริลักษณ์  เรียนชาลี
7. นางสาวสุวรรณี  ศรีลางค์
8. นางสาวอุษา  อิ่มเอิบ
 
1. นายนเรศน์  อินทปัจ
 
40 ศิลปะ การแข่งขันดนตรีโฟล์คซอง ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 85.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนธรรมิกวิทยา จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายฐิระวัฒน์  บุญเพิ่ม
2. เด็กชายวุฒิพงษ์  สิริป๋า
3. เด็กชายสุพจน์๋  มินทะนนท์
 
1. นางปิยะพร  ศรีพลาวงษ์
2. นายเสาร์  ปราณีตพลกรัง
 
41 ศิลปะ การปั้นดินน้ำมัน ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ปฐมวัย 87.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาเทพรัตน์ 1. เด็กชายชนะพร  พรายชมภู
2. เด็กชายอมรวิทย์  อ่อนพร้อม
 
1. นางสาวรัชนก  ปุยประเสริฐ
 
42 ศิลปะ การปั้นดินน้ำมัน ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ปฐมวัย 72.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนระยองปัญญานุกูล 1. เด็กชายสุทธิชัย  อัมรี
2. เด็กชายอชิระ  กำจร
3. เด็กชายเจนภพ  พิมพ์อักษร
 
1. นางสาวยุพิน   แก้วกำจรจาย
 
43 ศิลปะ การสร้างภาพด้วยการฉีก ตัด ปะ ภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ปฐมวัย 92.3 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. เด็กชายชลธี   ใจเที่ยง
2. เด็กชายเกียรติศักดิ์   อู่ผลเจริญ
 
1. นางสาวนางสาวณัฐธิตา   บุญเนตร
2. นางสาวอารีรัตน์   กล่อมแสง
 
44 ศิลปะ การสร้างภาพด้วยการฉีก ตัด ปะ ภาพ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ปฐมวัย 77.33 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กหญิงฝอฝน  จงเจริญ
2. เด็กชายพิสิทธิ์  กวางแก้ว
3. เด็กชายระพีภัทรณ์  เกตุสาริกา
 
1. นางประยูน  ทับทิมอัด
2. นางสาวปรัศนี  ฮองอุ้น
 
45 ศิลปะ การระบายสีภาพ/สีเทียน ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ปฐมวัย 81 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. เด็กหญิงวลีรัตน์   มหานิยม
 
1. นางสาวอารีรัตน์   กล่อมแสง
 
46 ศิลปะ การระบายสีภาพ/สีเทียน ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ปฐมวัย 69 ทองแดง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายประตะพล  อนุชน
 
1. นางสาวอนงค์  จำปานิล
 
47 ศิลปะ รวมพลังศิลป์สร้างสรรค์ วาดภาพระบายสี (สีไม้/สีชอล์ค) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 90.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดชลบุรี 1. เด็กชายพงษ์พานิช  อินทรีย์
 
1. นางศศิภาส์  บุญยเพ็ญ
 
48 ศิลปะ รวมพลังศิลป์สร้างสรรค์ วาดภาพระบายสี (สีไม้/สีชอล์ค) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 68 ทองแดง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวสุธาทิพย์  ชาลวัณกุมภีร์
 
1. นางสาวเกสราภรณ์  ราชโยธา
 
49 ศิลปะ รวมพลังศิลป์สร้างสรรค์ วาดภาพระบายสี (สีไม้/สีชอล์ค) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 71 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนฉะเชิงเทราปัญญานุกูล 1. นายธรรมรักษ์  ทองอ่อน
 
1. นายไตรกฤษ  วังคะฮาต
 
50 ศิลปะ วาดภาพระบายสี (สีน้ำ) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 90.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเศรษฐเสถียร ในพระราชูปถัมภ์ 1. เด็กหญิงเกษร  ยอดใจเย็น
 
1. นางสาวศศิชณา  ดิษฐเจริญ
 
51 ศิลปะ วาดภาพระบายสี (สีโปสเตอร์) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 88 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนนทบุรี 1. นางสาวพรรณนา  บูชา
 
1. นายจีรวัฒน์  ศีลบุตร
 
52 ศิลปะ วาดภาพระบายสี (สีโปสเตอร์) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ป.1-ป.6 69 ทองแดง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนระยองปัญญานุกูล 1. เด็กชายก้องภพ  จงจิรจิต
 
1. นายประกิจ  ถิ่นนา
 
53 ศิลปะ วาดภาพระบายสี (สีโปสเตอร์) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 69 ทองแดง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. นายธันวา  แย้มขยาย
 
1. นางสาวมาลัย  เที่ยงพุ่ม
 
54 ศิลปะ วาดภาพระบายสี (สีโปสเตอร์) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 69 ทองแดง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวสุพัตรา  สุดกุศล
 
1. นางสาวเกสราภรณ์  ราชโยธา
 
55 ศิลปะ วาดภาพลายเส้น ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 75.66 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. เด็กหญิงธนพร  พาลึก
 
1. นายชุมชน  บุญปลูก
 
56 ศิลปะ วาดภาพลายเส้น ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 80.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นายจิตรเทพ  เปรมพุ่ม
 
1. นางสาวเกสราภรณ์  ราชโยธา
 
57 ศิลปะ รำวงมาตรฐาน ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 95.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. เด็กหญิงพิริยา  ภักดีล้น
2. เด็กชายอนุรักษ์  ปานรัตน์
 
1. นายกิตติณัฏฐ์  เจียงใหม่
2. นางจินตนา  ชิณวงศ์
 
58 ศิลปะ รำวงมาตรฐาน ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 91.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. นางสาวศิริกัญญา  แย้มสำนวน
2. นายอัครพล  พวงทับทิม
 
1. นายกิตติณัฏฐ์  เจียงใหม่
2. นางจินตนา  ชิณวงศ์
 
59 ศิลปะ รำวงมาตรฐาน ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ไม่กำหนดช่วงชั้น 88.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนลพบุรีปัญญานุกูล 1. นายธีรังกูร  บุญเพ็ชร
2. นางสาวเสาวลักษณ์  จงธรรม
 
1. นางพรรษรัตน์  บุญประกอบ
2. นางสาวเพชรรัตน์  กัวหา
 
60 ศิลปะ ประติมากรรมลอยตัว ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 87 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาเทพรัตน์ 1. นายสิริชัย   ขวัญเรือน
2. นายสุรศักดิ์  หมื่นรักษ์
3. นายอานนท์  ไพนุชิต
 
1. นายบรรลือศักดิ์  แสงราม
 
61 ศิลปะ ร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ป.1-ป.6 87.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายรุ่งโรจน์  อ่อนพร
 
1. นางสาวน้ำฝน  วงษ์พันธุ์
 
62 ศิลปะ ร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 86.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. นายภาณุพงศ์  คงขจร
 
1. นางสาวจุฑามาศ  เพชรโสม
 
63 ศิลปะ ร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 92 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. นายอังกรู  ชัยนิมิตรวัฒนา
 
1. นางสาววิไลรัตน์  นาคสิงห์
 
64 ศิลปะ ร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางการเห็น ป.1-ป.6 94.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนธรรมิกวิทยา จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายศิรวิทย์  กล่อมเกลี้ยง
 
1. นางปิยะพร  ศรีพลาวงษ์
 
65 ศิลปะ รำไทยประจำภาค ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 82.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. เด็กหญิงกนกวรรณ  น้อยโพธิ์
2. เด็กหญิงจันทิมา  สาดี
3. เด็กหญิงณัฐพร  เมฆเมืองทอง
4. เด็กหญิงรัตนมน  เพิ่มทรัพย์
5. เด็กหญิงเพ็ญวิภา  มั่นคง
 
1. นางสาวลัดดา  มาให้ทรัพย์
2. นางไพศรี  อินทร์ทิพย์
 
66 ศิลปะ รำไทยประจำภาค ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 80.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนลพบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กหญิงณัฐริกา  กาศสกุล
2. นางสาวนัทธมน  โพธิ์นา
3. นางสาวสุภาวดี  เฉลยแพร
4. นางสาวหัสดี  สันทัดถ้อย
5. นางสาวอติพร  สีสมุทร
 
1. นางสาวชัญนิสา  หยวกทอง
2. นางสาวเพชรรัตน์  กัวหา
 
67 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การจัดทำ Home Page ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 83.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนนทบุรี 1. นายอธิปดี  อริยะทรัพย์
 
1. นางวิลาวรรณ  ปิยะวงศ์
 
68 การงานอาชีพและเทคโนโลยี โปรแกรม Power Point ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 81.67 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. นายปาลทัต  สุดทะสัน
 
1. นางสาววรินทร์ญา  อินชูใจ
 
69 การงานอาชีพและเทคโนโลยี โปรแกรม Paint ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 87 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเศรษฐเสถียร ในพระราชูปถัมภ์ 1. เด็กหญิงวชิราภรณ์   ทองจำนงค์
 
1. นางปานจรี  เคนศรี
 
70 การงานอาชีพและเทคโนโลยี โปรแกรม Paint ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 87 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายชัยวัฒน์  มะค้า
 
1. นางสาววันเพ็ญ  แดงเสน
 
71 การงานอาชีพและเทคโนโลยี โปรแกรม Paint ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 88 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนสุพรรณบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กชายจิรพงศ์  มูลทองชุน
 
1. ว่าที่ร้อยตรีหญิงเบญจมาพร  โจมกัน
 
72 การงานอาชีพและเทคโนโลยี งานประดิษฐ์ของใช้จากวัสดุเหลือใช้ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ป.1-ป.6 84 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. เด็กชายกิตติศักดิ์  แซ่จาง
2. เด็กชายปัญญาวุฒิ  พุฒิตรีภูมิ
3. เด็กหญิงศศิวิมล  โชคบุญ
 
1. นายวิชัย  ประเสริฐสุข
2. นายสุพจน์  นุ่มวัฒนา
 
73 การงานอาชีพและเทคโนโลยี งานประดิษฐ์ของใช้จากวัสดุเหลือใช้ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 84 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. เด็กชายบู้เก  ไม่มีนามสกุล
2. นายภาณุพันธ์  อินหนองตาสาม
3. เด็กชายอรรถพงค์  ก่านพรมมา
 
1. นางสาวนุจารี  มณีชัย
2. นายสุพจน์  นุ่มวัฒนา
 
74 การงานอาชีพและเทคโนโลยี งานประดิษฐ์ ของใช้จากวัสดุเหลือใช้ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 86 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนลพบุรีปัญญานุกูล 1. นายบาร๊อบ  วงษ์ศิลป์
2. นายบุญฤทธิ์  เนียมลอย
3. นายปฏิภาณ  แพรดำ
 
1. นายจิตรดิลก  สมศรี
2. นายดำรงศักดิ์  บุตรยศ
 
75 การงานอาชีพและเทคโนโลยี งานประดิษฐ์ของใช้จากวัสดุเหลือใช้ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 86.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนลพบุรีปัญญานุกูล 1. นายภานุพงษ์  สีหนาท
2. นายสงคราม  ชูมณี
3. นายสุรัตน์  ตั๊นเจริญ
 
1. นายดำรงศักดิ์  บุตรยศ
2. นายทรงศักดิ์  ศรีพึ่ง
 
76 การงานอาชีพและเทคโนโลยี งานประดิษฐ์ของใช้จากวัสดุเหลือใช้ ประเภทบกพร่องทางการเห็น ไม่กำหนดช่วงชั้น 73 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนการศึกษาคนตาบอดและคนตาบอดพิการซ้ำซ้อนลพบุรี 1. เด็กชายชัชวาลย์  ร้อยผึ้ง
2. เด็กชายณัฐภัทร  ภู่ระหงษ์
3. เด็กชายภูวนาท  แก้วกำพล
 
1. นางสุกันยา  สังฆรัตน์็
 
77 การงานอาชีพและเทคโนโลยี งานออกแบบและประดิษฐ์บรรจุภัณฑ์ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 87.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนครปฐม 1. นางสาวชนิสร  ชาวโพงพาง
2. นางสาวณัฐธิดา  โตรัตน์
3. นางสาวสุภัค  สุจรีรักษ์
 
1. นางฐิติกานต์  ขุมโมกข์
2. นายเดชชัย  เกิดน้อ
 
78 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การทำน้ำพริกผักสด(เครื่องเคียง) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 88.33 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดนนทบุรี 1. นางสาวกฤติกา  ธรรมชาติ
2. นางสาวธนิษฐา  ศรีคำ
3. นายธีระ  คำเงิน
 
1. นางสาวบุญจิรรักษ์  ศรีเมือง
 
79 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การทำน้ำพริกผักสด(เครื่องเคียง) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 90 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนลพบุรีปัญญานุกูล 1. เด็กหญิงกัลยากร  ยู่ฮั้ว
2. เด็กหญิงธัญย์ชนก  ชนะกา
3. เด็กหญิงอุทุมพร  นิลพฤกษ์
 
1. นางสาวสุดาพร  ดวงโภคา
2. นางสาวแพรพิไล  เพ็งโพธิ์ทอง
 
80 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การทำน้ำพริกผักสด(เครื่องเคียง) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 90 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. นางสาวประไพภรณ์  พินิจอักษร
2. นางสาวภรณ์ธิดา  เฉิดฉาย
3. นายภุชชงค์  ขันชัย
 
1. นางสาวณิชกมล  คนสันสี
2. นางสาวพัชราภรณ์  เพ็ชรสว่าง
 
81 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การทำอาหารคาว (ส้มตำ) ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 89 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาเทพรัตน์ 1. นางสาวธันญารัตน์  มากศรี
2. นางสาวสิรินดา  ณ นคร
3. นางสาวสุนิศา  พลรักษ์เขตต์
 
1. นางวันเพ็ญ  พุทธโกษา
 
82 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การทำอาหารคาว (ส้มตำ) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 91.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. นายชลิต  กั๊กสมบูรณ์
2. เด็กหญิงณัฐฌา  ศักดิ์รามินทร์
3. นายเทียนชัย  รักษาศิลป์
 
1. นางสาวพัชราภรณ์  เพ็ชรสว่าง
2. นางสาวลัดดา  มาให้ทรัพย์
 
83 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การทำอาหารคาว (ส้มตำ) ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 91.66 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดปราจีนบุรี 1. นางสาวประไพภรณ์  พินิจอักษร
2. นางสาวภรณ์ธิดา  เฉิดฉาย
3. นายภุชชงค์  ขันชัย
 
1. นางสาวพัชราภณ์  เพ็ชรสว่าง
2. นางสาวลัดดา  มาให้ทรัพย์
 
84 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การแกะสลักผัก – ผลไม้ ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 86 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนลพบุรีปัญญานุกูล 1. นายธีรพงษ์  เลี่ยนกัตวา
2. นายสุรัตน์  ตั๊นเจริญ
3. นายสุรเชษฐ์  นิลพันธ์
 
1. นายชนะ  ผลบุญ
2. นางสุกัลยา  ขันธะหงษ์
 
85 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การร้อยมาลัยสองชาย ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 88.67 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. นางสาวกษมวรรณ  ปั้นสะอาด
2. นายรัตนชัย   ไชยรัตน์
3. นายโกมล   ผึ้งภา
 
1. นางสาวธัญกมล   พางาม
2. นางสาวน้ำอ้อย   โพธิ์งาม
 
86 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การร้อยมาลัยสองชาย ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 91.67 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. นางสาวกัญญาพร   สูงเจริญ
2. นางสาวดลฤทัย   อ่อนยิ้ม
3. นายประชารักษ์   หลาบหนองแสง
 
1. นางสาวน้ำอ้อย   โพธิ์งาม
 
87 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การร้อยมาลัยสองชาย ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 91.99 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. นางสาวจิตตราภรณ์  ใจบิดา
2. นายพงศธร  เกตุแก้ว
3. นางสาวเยาวลักษณ์  ภู่ทอง
 
1. นางสาวชลณิชา  ทองคำ
2. นางสาวนงนภัส  ทะลาสี
 
88 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การร้อยมาลัยสองชาย ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.4-ม.6 89 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนเพชรบุรีปัญญานุกูล 1. นายพีรพล  เหมือนประสาสตร์
2. นายวรวิทย์  วงศิลา
3. นางสาวเจนจิรา  เดชอุดม
 
1. นางสาวชลณิชา  ทองคำ
2. นางสาวนงนภัส  ทะลาสี
 
89 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การจัดดอกไม้สด ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 91.17 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. เด็กชายจิรวัฒน์   หนุนนาค
2. นายอภิสิทธิ์   พัฒนากิจการเจริญ
 
1. นางสาวธนัญญาภาสุ์   ปานแม้น
 
90 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การจัดสวนถาดแบบแห้ง ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ไม่กำหนดช่วงชั้น 85 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นายดำรงศักดิ์  แผลงศาสตรา
2. นายศักดิ์ดา  สอนกลิ่น
3. นายศิริวัฒน์  สุขสมัย
 
1. นายดำรงค์ศักดิ์  สุขสวัสดิ์
2. นายนิพันธ์  ประชุมเวช
 
91 ภาษาต่างประเทศ การเขียนคำศัพท์จากภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 80.01 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จังหวัดลพบุรี 1. นางสาวรัชวรรณ   นิสัย
2. นายสหพล   หมวกหลำ
 
1. นางสาวปาริชาติ   ต้นเทียน
 
92 ภาษาต่างประเทศ การเขียนคำศัพท์จากภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.4-ม.6 78 เงิน รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวปุณยนุช  คูหาวิชาช่าง
2. นางสาวมาณิสา  ชินเวช
 
1. นางสาวจุฬา  ศิลลา
2. นางสญามล  แสงดิษฐ์
 
93 ภาษาต่างประเทศ การจับคู่คำศัพท์กับรูปภาพ ประเภทบกพร่องทางการได้ยิน ม.1-ม.3 92.5 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนโสตศึกษาจังหวัดกาญจนบุรี 1. นางสาวพกามาศ  ฉลาดแย้ม
 
1. นางสุนทรี  ปู่เถา