สรุปผลการแข่งขันของเขตพื้นที่
สพม. เขต 25 (ขอนแก่น) [กลุ่ม สพม.ขอนแก่น 1]

งานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ครั้งที่ 62 ระดับมัธยมศึกษา
ณ จังหวัดชัยภูมิ
ระหว่าง วันที่ 28 พฤศจิกายน - วันที่ 9 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2555

ลำดับ หมวดหมู่ รายการ คะแนน เหรียญ อันดับ โรงเรียน นักเรียน ครู
1 ภาษาไทย เรียงความและคัดลายมือ ม.1-ม.3 93.25 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขอนแก่นวิทยายน 1. เด็กชายธีรธร  รังสีปัญญา
 
1. นางจันทร์เพ็ญ  ทองล้น
 
2 คณิตศาสตร์ คิดเลขเร็ว ม.4-ม.6 98 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นายภาณุรัตน์  จุ้ยกระโทก
 
1. นางสาวอรรถวรรณ  สำเภาทอง
 
3 วิทยาศาสตร์ อัจฉริยภาพทางวิทยาศาสตร์ ม.4-ม.6 94 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยขอนแก่น ฝ่ายมัธยมศึกษา (ศึกษาศาสตร์) 1. นายชัยธวัช  ปีตธวัชชัย
2. นายณัชชนก  คำพิทักษ์
3. นายลาภวัต  งามวงศ์วาน
 
1. นายมงคล  ประเสริฐสังฆ์
2. นางสาวสุภลักษณ์  ซาแสงบง
 
4 วิทยาศาสตร์ โครงงานวิทยาศาสตร์ประเภทสิ่งประดิษฐ์ ม.4-ม.6 86.2 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนกัลยาณวัตร 1. นางสาวชุดาภรณ์  ภูผิว
2. นางสาวปฏิภาณ์วีร์  อุตรนคร
3. นางสาวเวณิกา  บุญอาษา
 
1. นางชื่นจิตร  กล้าแข็ง
2. นายอลงกรณ์  บุตรกสก
 
5 วิทยาศาสตร์ ผลงานสิ่งประดิษฐ์ทางวิทยาศาสตร์ ม.1-ม.3 84.67 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขอนแก่นวิทยายน 1. เด็กชายธนิยะ  บุญบุตร
2. นายภัทร์  นิกร
 
1. นางสาวอาริศรา  อรรคษร
 
6 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ละครประวัติศาสตร์ ม.1-ม.6 96 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นางสาวจิรนันท์  เหล้ามา
2. นางสาวชฎาพร  วังคะฮาต
3. นายชาคริต  มูลสมบัติ
4. นางสาวฌาลวดี  โภคทรัพย์
5. นายทศพล  กลับผดุง
6. นายธนพล  มหามาตร
7. นางสาวธัญลักษณ์  พรมเสน
8. นายนันทวุฒิ  พรรคพิง
9. นางสาวนิศา  เทศทัน
10. นายปฏิภาณ  นามแสง
11. นางสาวประภัสสร  วันเนาว์
12. นางสาวมัญริกา  เวียงแก้ว
13. นางสาวมิ่งสมร  บุญมา
14. นายฤทธิชัย  อันภักดี
15. นางสาววณิชชา  พะเลี่ยง
16. นายวีระยุทธ  วงษ์ชมพู
17. นายศักรินทร์  สีหาลุน
18. นายสุพัฒนากร  บุปผา
19. นายอภิสิทธิ์  พรมจันทร์
20. นายอัฐพล  ธุระยศ
 
1. นายกิตตินิพนธ์  สิรินทรภูมิ
2. นางนวลจันทร์  เลิศศึกษากุล
3. นางสาวสุวพี  พรหมมีเนตร
4. นางเครือวัลย์  คงรักช้าง
5. นางเยาวภา  ไชยเชษฐ์
 
7 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม มารยาทไทย ม.1-ม.3 93.8 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนกัลยาณวัตร 1. นายภาคภูมิ  เจริญวิภาส
2. นางสาวสุภัทรา  หมื่นน้อย
 
1. นางชุติมา  บรรเทาทุกข์
2. นางนันทยา  พรหมกูล
 
8 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม มารยาทไทย ม.4-ม.6 95 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนกัลยาณวัตร 1. นางสาวรุจิรา  แหวนนิล
2. นายวุฒิภัทร  ผิวสว่าง
 
1. นางพิณภาคย์  บุตรจันทร์
2. นางสุชาดา  ทองสมบูรณ์
 
9 ศิลปะ วงดนตรีลูกทุ่ง ประเภททีม ข ม.1-ม.6 98.8 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นายกรกต  สมมี
2. นางสาวกาญจนาพร    วิชาสี
3. นายจตุพิธพร   เผื่อนดา
4. นายจักรี    จงจินากูล
5. นางสาวจิดาภา    สุจริต
6. นางสาวจิตรา   ทองไพโรจน์
7. นายจิติวุฒิ   บุตรตั้ว
8. นางสาวจินดารัตน์    ประนนท์
9. นางสาวฉัตรแก้ว    ชัยวิศิษฎ์
10. นายชานนท์    จงจินากูล
11. นางสาวฐิตวันต์   สวนอ่อน
12. นายณัฐพร   เรืองบุญ
13. นางสาวทินมณี   ปั้นรูป
14. เด็กชายธนวัฒน์    หาญพล
15. นางสาวนารีรัตน์  ตรีช่วย
16. นางสาวปริมณ  หลายวิวัฒน์
17. นายพงศกร   รัตนจันทร์
18. นางสาวภัทราพร    ฤทธิศร
19. นายภูวเดช    วงษ์บุญชา
20. นางสาวมนัสนันท์   จันทร์เรือง
21. นางสาวยลดา    เก็จโกวิท
22. นายรณกรณ์    จีระเศรษฐากุล
23. นางสาวรัตนาพร  ต่อพันธุ์
24. เด็กหญิงวันทนา   อยู่สุข
25. นางสาววิภาพร   อุ่นศรี
26. นางสาววิมลสิริ  โนนโม้
27. นางสาววิลาวัลย์   กองเมิ้ง
28. นายวีระวุฒิ   รอดมาลัย
29. นายศาสตรา    ตังควนิช
30. นางสาวศุภลักษณ์    คำสวนมอญ
31. นายสิงห์ชัย   แก่นตระกูล
32. นางสาวสิรินพร   มีพร้อม
33. นางสาวสุดารัตน์    สีไตรพัด
34. นางสาวสุทธิดา    ศรีบุญเรือง
35. นางสาวสุภาวดี  มีนะรา
36. นายสุริยะ    โยธาคง
37. นายสุริยุทธ    จักรเสน
38. นายอภิสิทธิ์    วงศ์ทองมี
39. เด็กหญิงเนติยา   คำภักดี
40. นางสาวเบญจมาภรณ์   ทองใส
 
1. นางสาวชวาลา  บุญศรี
2. นางนภธร  อัครธรสกุล
3. นายมนัสชัย  ทองสา
4. นายอิศราพงศ์  พรหมวงศานนท์
 
10 ศิลปะ ขับร้องเพลงสากล ประเภทชาย ม.4-ม.6 94 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขอนแก่นวิทยายน 1. นายพงษ์ศิริ  ชัยโคตร
 
1. นางวาณี  หลวงแก้ว
 
11 ศิลปะ ขับร้องเพลงพระราชนิพนธ์ ประเภทชาย ม.1-ม.3 90.33 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขอนแก่นวิทยายน 1. เด็กชายธิติภัทร  โคกสีอำนวย
 
1. นายมวลชน  เทศแก้ว
 
12 ศิลปะ ขับร้องเพลงสากล ประเภทหญิง ม.1-ม.3 96 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัย 1. เด็กหญิงปัญณ์ศศิธร  วงศ์ไชย
 
1. นายสมาน  นาคทัด
 
13 ศิลปะ ขับร้องเพลงพระราชนิพนธ์ ประเภทหญิง ม.1-ม.3 91 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขอนแก่นวิทยายน 1. เด็กหญิงตั้งติยา  ผดุงชาติ
 
1. นางนดาวรรณ  ชัยสงคราม
 
14 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การแข่งขันจัดสวนถาดแบบชื้น ม.1-ม.3 97 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. เด็กชายธนกฤต  สิมมา
2. เด็กหญิงรัตนวดี  ต้นสีนนท์
3. เด็กชายเกษมศักดิ์  สีสงคราม
 
1. นายปราโมทย์  พูนปริญญา
2. นายวีระพล  จันทร์ศิลา
 
15 การงานอาชีพและเทคโนโลยี การสร้างหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) ม.1-ม.3 92.6 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนเทพศิรินทร์ ขอนแก่น 1. เด็กชายจีระศักดิ์  อุตสาห์
2. เด็กหญิงสุพัตรา  คำพิลัง
 
1. นางวิลาสินี  โพธิ์นิล
2. นายศุภกิตต์  ใจเอ็นดู
 
16 กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน คำคม ม.4-ม.6 91 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขอนแก่นวิทยายน 1. นายวีรภัทร  กริ่งสันเทียะ
 
1. นางกุลวดี  บงแก้ว
 
17 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การประกวดเล่านิทาน ประเภท บกพร่องทางการเห็น ม.4-ม.6 93 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนกัลยาณวัตร 1. นางสาวสุริยมาศ  ปรีเปรม
 
1. นายปิยศักดิ์  บุญกล้า
 
18 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การประกวดเล่านิทาน ประเภท บกพร่องทางร่างกายฯ ม.4-ม.6 88 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นางสาววารีรัตน์  ศรีบุญ
 
1. นางสาววยุรี  วงศ์สมศรี
 
19 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การแข่งขันนักอ่านข่าวรุ่นเยาว์ ประเภท บกพร่องทางการเห็น ไม่กำหนดช่วงชั้น 90 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนนครขอนแก่น 1. นางสาวเพียงวัน  เสถียรเขต
 
1. นางทัศนีย์  ศรีสว่าง
 
20 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การแข่งขันศาสตร์คณิต ในชีวิตประจำวัน ประเภท บกพร่องทางการเห็น ม.4-ม.6 65 ทองแดง ชนะเลิศ โรงเรียนนครขอนแก่น 1. นางสาวน้ำฝน  บัวหิรัญ
2. นางสาวอรัญญา   ครุฑกษัตริย์ไทย
 
1. นางสาวจุฑามาศ   ศรีแสนปาง
2. นางนิศากร   มูลเพีย
 
21 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การแข่งขันทำอาหารประเภทบกพร่องทางการเห็น ไม่กำหนดช่วงชั้น 91 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัย 2 1. นางสาวชุติพร  กัมปนาวราวรรณ
2. เด็กหญิงณัฐนิกา  วิชัยวงศ์
3. นางสาวรัชนีพร  ทองสิงห์
 
1. นางปริยากร  ศรีวงษา
2. นางสาวอภิรดี  จำนงค์ศิริ
 
22 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การแข่งขันประดิษฐ์ ของเล่นจากเศษวัสดุเหลือใช้ ประเภทบกพร่องทางการมองเห็น ไม่กำหนดช่วงชั้น 86 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนนครขอนแก่น 1. นางสาวพิมพา  อุทัศพัฒนะ
2. นางสาวรัชปราณี   ขันตี
3. นางสาวเพียงวัน   เสถียรเขต
 
1. นางทัศนีย์  ศรีสว่าง
2. นางนิศากร  มูลเพีย
 
23 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การแข่งขันวาดภาพด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ (โปรแกรม Paint)ประเภทบกพร่องทางร่างกายฯ ไม่กำหนดช่วงชั้น 95 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นางสาวกัลยา  ถ้ำพุดซา
2. นายใจเพชร  สุปัญบุตร
 
1. นายณรงค์  ชูสกุล
2. นางสาวสุรภัสสรา  โสใหญ่
 
24 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การแข่งขันการจัดสวนถาดแบบแห้ง ประเภทบกพร่องทางร่างกายฯ ไม่กำหนดช่วงชั้น 81 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นางสาวกัลยา  ถ้ำพุดซา
2. นางสาวสิริลักษณ์  จรลี
3. นายใจเพชร  สุปัญบุตร
 
1. นางนงพร  โสใหญ่
2. นางสาวสิราพร  แก้วมีศรี
 
25 การศึกษาพิเศษ(โรงเรียนเรียนร่วม) การประกวดขับร้องเพลงไทยลูกทุ่งประเภทบกพร่องทางร่างกายฯ ไม่กำหนดช่วงชั้น 93.75 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนขามแก่นนคร 1. นางสาวณัฐพร  ลาโสภา
 
1. นางสาวกรรณิการ์  ทองยศ